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RIZIKI
Yesu uhai wetu

James Sabuni 

MADATAHARIRI

Aliye na Yesu anao uzima
Katika matumizi ya kawaida ya neno, 
“uhai” ni hali ya kuendelea kuishi, au 
maisha. Katika mazingira tuliyozoea, 
kuna vitu vinavyowezesha maisha hayo na 
kuwapa watu kuishi. Vitu hivyo ni maji, 
chakula na hewa. Kutokana na mantiki 
hiyo ni rahisi kusikia watu wakisema maji 
ni uhai. Maji, chakula na hewa, siyo tu 
ni vitu muhimu, bali ni vya lazima kwa 
maisha ya wanadamu. Pasipo vitu hivyo, 
hatuwezi kuishi. 

Yesu ana umuhimu gani?
Biblia inamtambulisha Yesu kama uhai 
wetu (Kol 3:4). Yeye mwenyewe anasema, 
“Mimi ni chakula cha uzima” (Yn 6:48-
58). Hivyo imewekwa wazi umuhimu wa 
Yesu katika maisha yetu. 

Wayahudi wakiwa kwenye safari yao 
jangwani, Mungu aliwatunza kwa chaku-
la kiitwacho mana. Ingawa ilitoka mbi-
nguni, mana ilikuwa chakula cha duniani. 
Isipoliwa haikudumu bali kuharibika, na 
watu walioila walikufa.

Yesu akijilinganisha na chakula hicho 
cha mana, anasema katika mst.51 kwa-
mba ndiye chakula cha kweli. Ameshuka 
kutoka mbinguni, na chakula anachotoa 
ni cha uzima, hakiharibiki, bali hukaa 
milele. Mtu akila hatakufa bali atakuwa 
hai milele.

Yesu ni nani?
Mnamo karne ya tatu, kanisa liliingia 
katika mjadala mkubwa kuhusu swali 
hili, kwani lilikuwa katika hatari ya ku-
gawanyika kutokana na mitazamo miwili 
tofauti kuhusu Yesu. Mtazamo wa upande 

mmoja ulikaza kuwa Yesu ni Mungu kwe-
li na mwanadamu kweli, wakati mtazamo 
wa upande pili ulikaza kuwa Yesu ni mwa-
nadamu tu, na mwenye hadhi ya juu ku-
liko wanadamu wengine. 

Kwa kufuata Biblia, Kanisa liliamua 
kukiri kuwa Yesu amekuwa ni Mungu 
kweli na mwanadamu kweli tangu ku-
fanyika mwili katika tumbo la bikira 
Mariamu.

Yesu ana asili mbili, uungu na ubi-
nadamu. Asili hizi ziliungana Mwana wa 
Mungu alipofanyika mwili katika tumbo 
la bikira Mariamu. Kabla ya hapo alikuwa 
na asili moja tu, ndiyo ile ya kiungu. Asili 
hizi hazigawanyiki wala hazichanganyiki, 
bali zinadumu hivyo milele katika nafsi 
moja ya Yesu. 

Hivyo Yesu akawa Mwokozi wetu. Yeye 
pekee ana uwezo wa kuokoa. Kwa kuwa 
ni Mungu kuna uzima ndani yake ambao 
ni nuru ya watu (Yn 1:4). Kwa kuwa ni 
mwanadamu, aliweza kuutoa uhai wake 
kwa ajili yetu, akawa ndiye uhai wetu. 
Kama Imanueli, Mungu pamoja nasi, 
siyo tu anatuonyesha aina ya mtu amba-
ye anampendeza Mungu, anatuwezesha 
pia kumpendeza Mungu kwa kutuita  
tumfuate kwa njia ya kubatizwa na ku-
mwamini. 

Yesu anakuwa uhai wetu namna 
gani?
Swali hili laweza kutusaidia kuelewa na-
fasi ya Yesu katika maisha yetu. 

Kinyume cha uhai ni mauti. Mwa- 
nadamu amepatikana na mauti kwa saba-
bu ya dhambi (Rum 5:12). 

Kulikuwa na babu mmoja ambaye alijulikana kwa hekima, 
busara na maarifa mengi. Wengi walimjia ili kupata ma-
neno ya hekima, ushauri na hata upatanisho.

Mjukuu wake mmoja aliamua kumjaribu ili aone kweli 
ana hekima, maarifa, ujuzi na busara kama wanavyomwona 
wengi. Hivyo alichukua kipepeo kiganjani mwake akisema, 
”Nitakwenda kwa babu na huyu kipepeo, kisha nitafunga 
kiganja changu. Nitamwuliza babu, ‘Kipepeo huyu yuko 
hai au amekufa?’ Akisema yuko hai, nitamminya na kidole 
changu na kumwua, kisha nitamwambia, ‘Babu umekosa’. 
Akisema kipepeo amekufa, nitamwachia na kumwambia 
babu, ‘Umekosa, kipepeo yuko hai’.” 

Mjukuu alipoenda kwa babu yake na kumwuliza kama 
kipepeo yuko hai au amekufa, babu alimtazama usoni kwa 
tabasamu na kumwambia, ”Mjukuu wangu, maisha ya ki-
pepeo huyu yako mikononi mwako! Ukitaka aishi ataishi, 
na ukitaka afe atakufa.” 

Mada kuu katika toleo hili la kwanza la Riziki 2024 ni 
Yesu Uhai Wetu. Kama vile uhai wa kipepeo ulivyokuwa 
mikononi mwa mjukuu, ndivyo tunavyokumbushana 
kuwa uhai wetu uko mikononi mwa Yesu. Aliye na Yesu 
anao uzima; ambaye hana Yesu, hana huo uzima.

Makala nyingine inahusu watu ambao walipewa sharti 
la kumtazama nyoka wa shaba ili wapone. Ujumbe wake ni 
huohuo: Waliotii walipona, na waliopuuza walikufa. 

Siku zetu duniani ni kama kivuli, wala taraji ya kukaa 
hapana (1 Nya 29:15). Lakini tumshukuru Mungu kwa-
mba wote waliozaliwa mara ya pili wamepata tumaini lenye 
uzima kwa kufufuka kwake Yesu Kristo (1 Pet 1:3).
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Sasa imeandikwa hivi katika Wakolosai 
3:3-4, “Mlikufa na uhai wenu umefichwa 
pamoja na Kristo Yesu. Kristo atakapo-
funuliwa, aliye uhai wetu, ndipo na ninyi 
mtafunuliwa pamoja naye katika utukufu.”

Tutafakari neno hili kwa kina. Paulo 
anaposema tulikufa, anamaanisha maisha 
yale tuliyokuwa nayo kabla hatujamwa-
mini Yesu, yale ya dhambi. Tuliyafia kwa 
njia ya kuunganishwa na Yesu katika kifo 
chake. Yesu alijitolea kwenda msalabani ili 
atukoe. Aliifia dhambi na kutupatia uhai 
mpya. Uhai huo unapatikana katika ku-
fufuka kwa Yesu, nao ni uzima wa milele 
kwa sababu sasa anamwishia Mungu aki-
wa ameketi mkono wa kuume wa Mungu 
(Kol 3:1).

Tukibaki katika maisha ya zamani, 
hatuwezi kuwa viumbe vipya na wala 
maisha yetu hayo hayawezi kutenge- 
nezwa hata yawe mapya. Basi, twapataje 
uhai huo udumuo milele? 

Tunaposoma Warumi 6:3-4, tunaku-
tana na ujumbe wa ubatizo na maisha 
mapya. Paulo anaeleza vizuri kuwa sisi 
tuliobatizwa katika jina la Kristo Yesu, 
tumebatizwa katika mauti yake. Tena 
kwa njia ya ubatizo tulizikwa pamoja naye 
katika mauti yake ili, kama vile Mungu 
alivyomfufua katika wafu, tupate na sisi 
kuishi maisha mapya kwa kumwamini 
Yesu. “Hata imekuwa, mtu akiwa ndani 
ya Kristo amekuwa kiumbe kipya; ya kale 
yamepita tazama yamekuwa mapya” (2 
Kor 5:17). 

Uhai wetu uko wapi?
Ukristo, maana yake ni kuwa na uhai wa 
Kristo. Huenda tunafikiri juu ya uhai huo 
mpya kama nguvu iliyo ndani yetu ya 
kuishi na kushinda mauti, lakini angalia 

Mtume Paulo anavyosema: Sasa hivi uhai 
wetu umefichwa pamoja na Kristo katika 
Mungu, na hapo utatunzwa vizuri hadi 
Yesu atakapofunuliwa siku ya mwisho wa 
dunia hii  (ling. 1 Pet 1:3-7). 

Maana yake, uhai wetu mpya sasa hivi 
hauonekani wazi ndani mwetu. Maisha 
ya zamani yenye dhambi zake bado haya-
jaondolewa kabisa, isipokuwa dhambi 
haitutawali tena. Katika Wagalatia 3:26-
27 Paulo anawakumbusha Wakristo wa 
Galatia utambulisho wao mpya tangu 
walipoweka imani yao kwa Kristo Yesu. 
Kubatizwa ndani ya Kristo, maana yake 
ni yeye kuwa mtawala wa maisha yetu na 
sisi kumkiri kwa imani kama uhai wetu. 

Tunapaswa kuelewa kwamba hali ya 
kuwa upya haiwezekani pasipo msaada 
wa Roho wa Bwana. 1 Wakorintho 12:13 
inasema vizuri kuwa “katika Roho mmoja 
sisi sote tulibatizwa kuwa mwili mmoja”, 
na mwili huu ni mwili wa Kristo. Roho 
Mtakatifu ndiye anayetuunganisha kwa 
Kristo Yesu katika ubatizo na kuendelea 
kutilia nguvu imani yetu akitukumbusha 
neno la Kristo na kutusukuma kutafuta 
yaliyo juu Kristo aliko (Kol 3:1). 

Nguvu ya kuwa ndani ya Kristo
Maana ya maisha mapya ni kujitambuli-
sha pamoja na Kristo na kuvutwa kuacha 
maisha ya zamani ya dhambi. Tukimkiri 
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Mch. Gervas Meitamei

Yesu kama uhai wetu, tunawezeshwa hata 
kujikana wenyewe na kujitwika msalaba 
ule anaotuwekea tunapomfuata. Haya 
ndiyo maisha mapya ndani ya Kristo 
wakati wote tukiendelea kuwa hapa du-
niani (Mk 8:34; Lk 9:23).

Hatuwezi kuacha dhambi kirahisi. 
Kuondoa dhambi kunahitaji gharama au 
fidia. Tunawekwa huru mbali na dhambi 
tunapopokea kwa imani kwamba ha-
sira zote alizokuwa nazo Mungu kuhu-
su dhambi zilimwangukia Yesu Kristo. 
Yesu aliangikwa msalabani badala yetu. 
Yeye asiye na dhambi aliadhibiwa badala 
yetu sisi wenye dhambi. Huu ni upendo 
mkubwa. 

Kumbuka neno alilolisema Yesu msa-
labani: “Imekwisha” (Yn 19:30). Nini ki-
likwisha? Siyo tu maisha yake Yesu hapa 
duniani, bali kilichokwisha ni mpango 
wake wa kuukomboa kutoka kwa uli-
mwengu huu ulioanguka. Yesu akisema 
imekwisha anasisitiza jinsi alivyofanikiwa 
kutulipia kwa ukamilifu kila tendo la uasi 
wa zamani, wa sasa na wa baadaye. Kwa 
hatua hii dhambi na mauti haina nguvu 
tena kwao wanaoipokea habari hii njema 
kwa imani.

Muunganiko maradufu
Kuwa “katika Kristo”, maana yake ni 
kukubali kwa imani sadaka ya damu 
yake Yesu alipotoa uhai wake kuwa 
malipo halali na ya kutosha kwa dhambi 
zetu. Hatuwezi kwenda mbele ya Mungu 
Mtakatifu pasipo kufichwa katika haki 
ya Kristo. Kuwa ndani ya Kristo, maana 
yake ni kuwa Mungu haoni tena udhaifu 
wetu, anaona haki ya mwanawe pekee 
(Efe 2:13; Ebr 8:12). Ni katika Kristo tu 
uhusiano wetu na Mungu hurejeshwa na 

uzima wetu wa kudumu unatekelezwa 
(Yn 3:16-18, 20:31).

Hali hii nzima hutufanya tuwe na 
uhusiano mzuri na Mungu wetu. Njia 
pekee ya kutufanya wana wa Mungu ni 
kumpokea Kristo katika maisha yetu (Yn 
1:12). Hapo Roho Mtakatifu anatuu-
nganisha na Bwana wetu mpya kwa 
namna maradufu. Siyo tu kwamba tumo 
ndani ya Kristo, hata Yesu anaingia ndani 
yetu. Anafanyika kuwa uhai wetu mpya.

Siri ya Mungu
Mwunganyiko huo wa sisi kuwa ndani ya 
Kristo na yeye kuwa ndani yetu ni siri ya 
Mungu. Paulo anawaambia Wakristo wa 
Kolosai kwamba Yesu kuwa uhai wao ”ni 
Kristu ndani yenu, tumaini la utukufu” 
(Kol 1:27). 

Hii ni siri iliyofunuliwa tayari kwa wa-
takatifu wa Mungu, yaani wote wanaoishi 
na Yesu. Kila siku wanafanya uzoefu wa 
uhai walio nao Kristo akikaa ndani yao. 

Hata hivyo bado ni siri. Uzoefu wao 
ni wa imani, kwa sababu Kristo, uhai 
wetu, bado hajafunuliwa kwa utukufu. 
Ameketi mbinguni mkono wa kuume wa 
Mungu akingojea kufunuliwa kwake siku 
ya mwisho. 

Hapo itafunuliwa kikamilifu kwamba 
Yesu yuko hai naye ni uhai wetu, sisi sote 
tunaomwamini. Tutamwona kwa macho 
kama alivyo, na hapohapo tutafanana 
naye. Mwili wetu wa unyonge utapata 
kufanana na mwili wake wa utukufu (Flp 
3:21), nasi tutaishi naye milele katika 
utukufu huo.
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Musa na nyoka ya shaba

Siku zote wokovu ni mpango wa Mungu. 
Mwanadamu hahusiki hata kidogo. Wana 
wa Israeli walipomlilia Mungu awaokoe 
kutoka katika utumwa wa Misri, ni Mu-
ngu aliyepanga jinsi atakavyowaokoa. Na 
baada ya kuwanasua kutoka katika ukatili 
wa Farao, Mungu, na wala sio wao, alicha-
gua njia atakayowapitisha 
ili kuwafikisha katika 
nchi aliyowaahidia.  

Wana wa Israeli ha-
wakuwa na utulivu. Kwa 
hiyo waliwanung´unikia 
Musa na Mungu kuhusu 
maji, chakula na safari ya 
kuchosha (Hes 21). Ili 
kuwaadhibu kwa kunung’unika, Mungu 
aliwatuma nyoka wa sumu kambini, na 
wengi walioumwa walikufa. 

Punde tu baada ya kutambua kwamba 
nyoka hawa walikuwa ni adhabu ya uasi 
wao, wana wa Israeli walimwomba Musa 
awaombee kwa Mungu awaondolee wale 
nyoka wa sumu (Hes 21:7). Lakini anga-
lia, hawakuomba Mungu awaokoe tu, bali 
walimwelekeza Mungu atakavyowaokoa: 
“Atuondolee nyoka hawa”! Walitaka su-
luhisho la haraka, na kwa njia yao.

 
“Njia zenu ni njia zangu”
Hivyo sivyo Mungu wetu anavyofanya 
kazi. Badala ya kuwaondoa nyoka wa 
sumu, Mungu alimwagiza Musa, “Jifanyie 
nyoka ya shaba, ukaiweke juu ya mti, na 
itakuwa kila mtu aliyeumwa, aitazamapo 
ataishi” (Hes 21:8).

Mungu hakuwaondoa wala kuwazuia 
nyoka wa sumu kuwauma. Badala yake, 

na sawa na agizo la Mungu, Musa aliifa-
nya nyoka ya shaba na kuiweka juu ya mti 
katikati ya kambi. Maana yake, ingawa 
nyoka wa sumu hawakuondolewa, tiba ya 
kila aliyeumwa ilikuwa rahisi na karibu 
sana: “Tazama nyoka wa shaba utaishi!” 

Nyoka wa shaba aliwekwa juu ya 
mti mahali ambapo kila 
mtu kwenye kambi ali-
weza kufanya nini? Siyo 
kumtafuta, kwenda chini 
ya mti au kutafuta kibali 
kutoka kwa Musa. La 
hasha! Walichohitaji ni 
kugeuka, kuinua macho 
na kumtazama nyoka 

wakiamini ahadi ya Mungu, na kupata 
uponyaji bila malipo. Hivyo tu! 

Lakini sio wote walioamini na kuitikia 
ujumbe na mwito wa Musa. Sio wote 
waliokubali njia ya Mungu ya wokovu. 
Sio wote waliopona. Kuna waliogeukia 
tiba zao za kiasili, lakini wakafa. Kuna 
walioendelea kukaza misimamo kwamba 
Mungu angewaondoa nyoka wa sumu, 
lakini walikufa pia. Waliosubiri Mungu 
abadilishe njia yake ya wokovu waliku-
fa. Hazikuwafaa sadaka, kafara au hata 
maombi ya kufunga. Hakukuwa na njia 
mbadala ya wokovu. Tiba ya sumu ya 
nyoka ilibaki moja tu: “Tazama utaishi!”

 
“Yaliandikwa ili kutufundisha”
Hii leo, takribani miaka 3500 tangu Musa 
alipomwinua nyoka wa shaba jangwani, 
tunayo hali ya kutisha kupita ile ya nyo-
ka wa sumu jangwani. Tumeumwa na 
nyoka aitwaye dhambi ambaye matokeo 

ya sumu yake ni mauti (Mwa 1:27; Rum 
5:12, 6:23). Siyo mauti ya mwili tu, la-
kini mauti ya kutengwa na Mungu milele 
kwenye adhabu ya moto wa milele (Mt 
25:14; Ufu 21:8). 

Ila, kuna Habari Njema kwetu sisi pia. 
Kwani kama vile Musa alivyomwinua 
nyoka wa shaba, ili kuleta wokovu kwao 
walioumwa na nyoka wa sumu, wakati 
ulipotimia wa kusudi la Mungu (Mwa 
3:15), Yesu Kristo aliinuliwa msalabani ili 
kila amtazamaye kwa kumwamini apone 
mauti ya milele iletwayo na dhambi. Huu 
ndio uzima wa milele tuupatao kwa ku- 
mwangalia Yesu Kristo, Mwokozi atuo-
koaye kutoka kwenye adhabu ya dhambi 
(Yn 3:14-16, 36). 

Na kama kuangalia nyoka wa shaba 
kulivyokuwa njia pekee ya kuwaponya 
walioumwa na nyoka wa sumu, Mungu 
amemwinua Yesu Kristo kuwa njia pe-
kee ya kutuokoa na ghadhabu ya Mungu 
na mauti ya milele. Biblia inasema wazi 
kwamba, “hakuna wokovu katika mwi-
ngine awaye yote, kwa maana hapana jina 
jingine chini ya mbingu walilopewa wa-
nadamu litupasalo sisi kuokolewa kwalo” 
(Mdo 4:12). 

“Mimi ndimi njia”
Ni kweli, kuna njia nyingi za kidini. Kisha 
watu wana uhuru wa kuchagua njia wata-
kayoiendea. Lakini Yesu ndiye njia pekee 
ya kuingia uzimani (Yn 14:6). Basi, ni 
chaguo la kila mtu kumwangalia Yesu na 
kupata msamaha wa dhambi na wokovu, 
au kutomwangalia na kusubiri adhabu ya 
Mungu (Kum 30:19; Yn 3:36).

Tusitumie utashi wetu vibaya! Kila 
uchaguzi una matokeo yake. Matokeo 

mema au matokeo mabaya. Walioumwa 
na nyoka wakati wa Musa walikuwa na 
uhuru wa kuangalia nyoka wa shaba na 
kupona au kutoangalia na kufa. Nasi tuna 
uhuru wa kumtazama Yesu na kupata uzi-
ma au kumkataa Yesu na kupata adhabu 
ya milele. Uamuzi ni wa mtu binafsi. Ila 
Biblia inatoa tahadhari, “Sisi je, tutapataje 
kupona tusipojali wokovu mkuu namna 
hii?” (Ebr 2:3). Wokovu wetu u katika 
kumwamini Yesu (Yn 3:16). Yesu Kristo 
ndiye Uzima wetu.

Mch. Gideon Mumo

“Sisi je, tutapataje 
kupona tusipojali 

wokovu mkuu namna 
hii?” (Ebr 2:3)
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Yesu Mfufuka - sababu ya kutoweka kwa mashaka

Lazima kuamini. Kama ukiona shaka 
umepoteza kila kitu. Likatae katakata! 
Amini tu. Endelea kutamka kwa uhakika, 
Kwa jina la Yesu naamini na kupokea!

Jinsi hii tunatafuta mara nyingi 
kuwa na hakika juu ya imani na hata 
kumhakikisha Mungu tunayemwomba 
kwamba hatuna wasiwasi. Lakini je, tuna-
saidiana kweli kwa namna hiyo? Kwa nini 
tunaona haja ya kutamka uhakika wetu? 
Je, ni kwa sababu tunaiamini imani yetu 
kuliko Mungu?

Udhaifu wa kuhakikisha kwetu
Somo la Yn 20:24-29 hutumika mara nyi-
ngi kwa mahubiri ya sikukuu ya Juma-
tatu ya Pasaka. Latukumbusha kwamba 
mashaka ya kiimani hutokea miongoni 
mwa Wakristo. 

Huonesha pia kwamba hata kama tuki-
tafuta kutiana moyo kwa namna nzuri 
zaidi kuliko kuambiana tu ni lazima kua-
mini, bado uhakikisho wetu una mpaka. 

Wanafunzi walishindwa kumsaidia To-
maso. Hata walipofanya vizuri kutoa ushu- 
huda wao, Tumemwona Bwana, bado To-
maso aliendelea kushikwa na wasiwasi.

Akina Tomaso bado wapo miongoni 
mwetu. Tuwasaidieje? Hebu tuangalie 
zaidi wasiwasi wa Tomaso ulikuwa wa 
aina gani.

Uhakiki au uhakika? 
Tomaso hutajwa kama mfano hasa wa 
mtu mwenye kukosa imani. Ndiye picha 
ya mwenye mashaka. 

Lakini je, tumeelewa kweli hali yake 
na sababu yake ya kutosema tu, Naami-
ni, wanafunzi wenzake walipomwambia 
kwamba wamemwona Yesu Mfufuka?

Kuna mashaka yanayotokana na mtu 
kutaka kufanya uhakiki. Anapenda ku-
tathmini na kutoa maoni juu ya wengine 
wanavyomwambia na kumshuhudia, na 
kila wakati kuna jambo ambalo ana wasi-
wasi nalo. 

Kwa kweli, kinachompa tashwishi 
ni habari ya kufufuka kwa Yesu. Maana 
kama hiyo ni kweli, basi lazima aache 
maisha anayoishi sasa na kumfuata Yesu 
aendako. Yaani, kimsingi mtu huyo hataki 
kuamini.

Uhakiki hutia shaka kama jambo fu-
lani, k.m. kufufuka kwa Yesu, limetukia 
kweli. Tomaso hakuwa mtu wa aina hiyo. 
Alitafuta uhakika ambao hutokea mtu ana- 
poondolewa mashaka yake juu ya ukweli 
wa jambo hilo. 

Tomaso mwenye imani
Tomaso alimwamini Yesu na kutaka kuwa 
naye akiendelea kumfuata kama alivyo-
fanya miaka mitatu. Lakini Yesu haku-
wepo tena kwa Tomaso kama alivyozoea 
na kupenda. Alishikwa na hofu, lakini 
si kwa sababu aliangalia imani yake na 
kuona wasiwasi nayo. 

Kilichosababisha kukosekana kwa 
utulivu wa moyo wake ni kwamba Yesu 
alikosekana. Hiyo inaonekana wazi mara 
Tomaso anapokutana na Yesu. 

Angalia kwanza kwamba Tomaso ali-

baki kuungana na wanafunzi wa 
Yesu. Huonesha alitafuta uhakika 
kwa moyo wote. 

Halafu angalia Tomaso anavyo-
mkiri Yesu. Hakuhitaji kufanya 
uhakiki kuhusu kovu na ubavu 
wa Yesu. Kuwa pamoja na Yesu 
aliye hai kulimtosha kukiri, Bwana 
wangu na Mungu wangu.

Sababu ya kifo cha wasiwasi
Sasa huenda hoja fulani hujitokeza: 
Tomaso alipata kumwona Yesu kwa 
macho. Je, si kile kilichomsaidia ku-
sadiki? Vipi na sisi tunaotiliwa wasi-
wasi siku hizi ila tusiweze kumwona 
Yesu Mfufuka namna hiyo?

Kama wahubiri wa Neno la 
Mungu lazima tukubali kwamba 
maneno yetu mengi kuhusu ula-
zima wa imani hayasaidii kuamini 
kweli. Uhakika uliotokana na ngu-
vu ya maneno ya mhubiri hutoweka 
kesho yake. 

Kinachoweza kuua jito la Wasi-
wasi ni upanga wa Neno la Mungu. 
Ni habari hizo njema juu ya Kristo 
Yesu ambazo Yohana (taz. m.30-31) 
na waandishi wengine walikusanya 
na kuweka katika Biblia (zingatia 
k.m. Lk 1:1-4; 1 Pet 1:21.23; 2 Tim 
3:14-17). 

Kwa njia ya kusikia Injili, wenye 
mashaka wanaendelea kukutana na 
Yesu Mfufuka na kutiwa uhakika 
wa imani kwamba Yesu ndiye Bwa-
na wao na Mungu wao.

Mpangilio wa mahubiri

Utangulizi: 
Kuwasaidia wasikilizaji kukubali kwamba 
pamoja na kuamini, hutokea tunaona shaka. 
Tunapoteza nini kama tukikataa wasiwasi 
huo tulio nao? Jibu: Msaada na uhakika wa 
kweli hukosekana!

Mada kuu: 
1. Tomaso - mwenye imani au wasiwasi?

 › Kufafanua hali ya Tomaso baada ya 
kifo cha Yesu. Yn 11:16 na 14:5 ina-
weza kutajwa ili kupanua picha. 

 › Tomaso kama mtu anayehangaika 
kushindania imani aliyo nayo.

2. Tunasaidiaje waaminio wenye wasiwasi?
 › Kosa la kuwaelekeza kwenye imani.
 › Msaada wa kumshuhudia Yesu – na 
mpaka wa msaada huo. 

 › Kuhakikisha kuwa wenye mashaka 
wanaendelea kujiunga na usharika na 
ibada zake.

3. Yesu Mfufuka anavyomwua jito liitwalo 
Wasiwasi

 › Kufafanua Yesu alivyomsaidia Tomaso. 
- Vipi na sisi ambao hatumwoni Yesu 
kwa macho? Jibu la Yesu katika m.29, 
na anavyolieleza Yohana katika m.30-
31.

Hitimisho: 
Yesu, Bwana wangu na Mungu wangu! 
Kumshuhudia Yesu Mfufuka na kumsha-
ngilia kwa jinsi anavyowasaidia wenye wasi-
wasi.   

Mch. Philip Bach-Svendsen

Mchango kwa maandalizi ya kuhubiri juu ya Yohana 20:24-29
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Hapo kwanza mimi sikuwa Mkristo. 
Katika ukoo wetu wote Mkristo alikuwa 
mmoja tu ambaye ni shemeji  yangu, 
mke wa kaka yangu mkubwa. Japo mama 
huyu alikuwa Mkristo, lakini mume wake 
ambaye ni kaka yangu, na watoto wake 
wawili walikuwa si Wakristo. 

Kwa sehemu kubwa tuliamini katika 
dini za asili za kuabudu miungu isiyoju-
likana. Baba yangu alikuwa mtu wa ku-
shika sana mila na desturi za kipare. Kila 
baada ya miaka kadhaa 
tulikuwa na ibada ku-
bwa ya miungu ambayo 
kwa jina la kipare iliitwa 
Kirurumo. Hizi zilikuwa 
ibada za matambiko, na 
ziliendeshwa na kuhu-
dhuriwa na wanaukoo 
wote. Tena ziliambatana 
na  kuchinja ng´ombe 
na kupika vyakula. Na 
katika sherehe hizi zili-
ambatana na ngoma na kucheza.

Moja ya mambo yaliyokuwa yanani-
shangaza ni namna ambavyo kiongozi 
wa ibada hizi za mila alikuwa akifanya. 
Kwanza, ng’ombe aliyetumika kwenye 
tambiko aliandaliwa maalumu tangu aki-
wa ndama mdogo. Siku ya tambiko ali-
wekwa kwenye nyumba maalumu. Kisha, 
usiku wa manane mzee wa ukoo alimwe-
ndea ng’ombe huyu, kumshika sikio na 
kuanza kumsemesha mambo ya familia, 
akiamini kuwa kwa njia ya ng’ombe huyu 
anaongea na mababu waliokwisha kufa.

Wakati hayo yote yanatendeka nili-
shuhudia jinsi shemeji yangu ambaye ni 
Mkristo alivyojitenga na mambo haya. 

Kila mara kaka alipomwuliza kwa nini 
hashiriki, yeye alijibu kuwa ni Mkristo na 
anaamini katika Mungu wa kweli ambaye 
ni Bwana na Mwokozi wa maisha yake. 
Na kushiriki mambo hayo ni machukizo 
kwa Mungu wake. Cha ajabu sijawahi 
kumwona kaka yangu akimgombeza 
mkewe kwa nini hashiriki, bali mara zote 
alisema kila mmoja ana uhuru wa kua-
mini anachoamini. 

Ujasiri wa mama huyu ulisababisha 
nianze kumfuatilia ni-
jue zaidi kuhusu ana-
choamini. Niligundua 
hazina kubwa iliyokuwa 
kwa Mungu wa shemeji 
yangu. Taratibu nilianza 
kufuatilia kwa karibu, na 
hatimaye baada ya muda 
niliamua kumfuata. Ni-
liamua kubatizwa na 
kuwa Mkristo. 

Kuanzia hapo Kristo 
akawa ndiye mtawala wa maisha yangu. 
Tendo hili la imani lilifungua milango ya 
ukoo wetu, kwani baada ya mimi kuunga-
na na mke wa kaka yangu kuwa Wakristo, 
watoto wetu wa kwanza na wote waliofua-
ta walibatizwa na kuwa Wakristo. Hata na 
kaka yangu alibatizwa na kuwa Mkristo 
akiwa na umri wa miaka 82. 

Nimekuwa Mkristo kwa miaka mingi, 
na sijawahi kujuta kwa nini nimekuwa 
Mkristo. Sisemi sijakutana na changamo-
to au magumu baada ya kuwa Mkristo, la 
hasha. Nimekutana na mambo magumu 
sana ya kukatisha tamaa, lakini kila nili-
popata mambo ya jinsi hiyo, nilimwe-
ndea mtawala wa maisha yangu ambaye 

Uamuzi wangu muhimu na wa busara
ni Mungu na kumwomba anisaidie ku-
nivusha. 

Mimi sasa ni mzee wa miaka 95, na 
katika uzee wangu nimepitia mengi na 
nimeona mengi. Pia nimefanya maamuzi 
mengi, mengine maamuzi ya busara na 
pengine wakati mwingine maamuzi ya 
hovyo. Hata hivyo, uamuzi wangu ambao 
nauona wa muhimu na wa busara sana ni 
huu wa mimi kuwa Mkristo. Yeye ame-
kuwa ndani yangu na amenifanya niwe 
hai. Ameniongoza tangu nilipostaafu kazi 

mwaka 1987 hadi leo hii ninaposimulia 
ushuhuda wangu. 

Japo sasa naona mwili unadhoofika 
na wakati wangu wa kuishi hapa duniani 
unabakia mchache, hata hivyo sina woga 
wa kufa. Ninasubiri tu siku ikifika nika-
kae na Mwokozi wangu katika uzima wa 
milele. Maana najua kwa hakika kuishi 
kwangu ni Kristo, na kufa ni faida. Hivyo 
sina woga wala hofu, najua niendako na 
Bwana wangu ananisubiri. Hata akija 
mchana au usiku wa manane niko tayari.

James Sabuni“Nimekuwa Mkristo 
kwa miaka mingi, na 
sijawahi kujuta kwa 

nini nimekuwa  
Mkristo.”

Mahojiano ya ushuhuda huu 
yalifanyika tarehe 3 Disemba 2023. 
Majuma mawili baadaye, yaani 
tarehe 18 Disemba 2023,  mzee 
Gabriel Kadama alitwaliwa na 
kuzikwa kijiji kwake Lwandai, 
Soni Lushoto. Sifa, heshima na 
utukufu ni kwa Mungu wetu 
aliyetujalia kupata ushuhuda huu 
kama maneno ya mwisho ya mzee 
Kadama. Namna alivyotembea na 
Kristo toka Upagani hadi Ukristo 
ituimarishe sisi ambao tungali 
safarini hapa duniani. Sifa, heshima 
na utukufu zina Mungu wetu. Mzee Gabriel Kadama
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Hisia ya upweke hupita ndani yetu pale 
tunapoangalia na kutafakari mwisho wa 
uhai wa mtu. Sisi sote kwa wakati fulani, 
labda baada ya kifo cha mmoja wa wa-
pendwa wetu, tumejisikia kana kwamba 
tumbo liko tupu. Hali hii huwa inakuwa 
na hisia kali, hasa pale mwili wa mpendwa 
wetu unaposhushwa kaburini kuashiria 
kuwa huu ndio mwisho wa historia ya 
uhai wa mtu huyo hapa duniani. 

Swali la Ayubu kuhusu jambo hili la 
maana sana hufuatana na swali lingine: 
Ni wapi tunaweza kujifunza habari za kile 
kinachotokea pale mtu anapokufa? 

Yesu anatoa ujumbe tunaoweza ku-
uamini. Sababu moja ya utume wa Yesu 
hapa duniani ilikuwa ni awaache huru 
wale ambao kwamba maisha yao yote kwa 
hofu ya mauti walikuwa katika hali ya 
utumwa (Ebr 2:15).

Ni ujumbe wenye faraja. Lakini Yesu 
ana neno kali pia, akijibu maswali yetu 

yote juu ya mauti na yale ya maisha ya 
baadaye kwa uwazi kabisa.

Uumbaji unatufundisha nini?
Ili kuelewa zaidi kuhusu kifo, turudi 
kuangalia mwanzo wa uhai wa mwa-
nadamu. Biblia inasema, Bwana Mungu 
akamfanya mtu kwa mavumbi ya ardhi, 
akampulizia puani pumzi ya uhai; mtu 
akawa nafsi hai (Mwa 2:7). 

Angalia mtiririko wa habari. Mungu 
alikuwa amekwisha kumfinyanga Adamu 
kutoka katika mavumbi ya ardhi. Tayari 
Adamu alikuwa na umbo zuri ambalo 
Mungu alipendezwa nalo. Lakini bado 
hali hii haikumfanya mtu huyu kuwa hai 
hadi pale Mungu alipompulizia pumzi ya 
uhai.

Ni hapo uhai ulipoingia ndani ya Ada-
mu kutoka kwa Mungu. Muunganiko 
huo wa mwili na pumzi ya uhai ulimfanya 
Adamu kuwa nafsi hai. Mavumbi ya a- 

rdhi, jumlisha pumzi ya uhai, tokeo lake 
ni kiumbe hai. Mwili usio na uhai, jumli-
sha pumzi kutoka kwa Mungu, anapatika-
na mwenye nafsi hai. Kwa kadri tunavyo-
endelea kuvuta pumzi, tutaendelea kuwa 
kiumbe hai na nafsi hai mwenye mwili, 
akili na roho. 

Mtu akifa, nini kinatokea? 
Kifo cha mtu ni kinyume cha huo muu-
nganyiko tuliouona katika Mwanzo 2:7. 
Hutokea utengano. Mtu ambaye alikuwa 
hai, mwili wake hurudi katika mavumbi 
ya ardhi ulikotoka na roho yake humru-
dia Mungu. Mhubiri anasema juu ya 
mavumbi kuirudia nchi kama yalivyoku-
wa, nayo roho kumrudia Mungu aliyeitoa 
(Mhu 12:7). 

Ni wazi kuwa mtu anapokufa, mwili 
wake hugeuka kuwa mavumbi. Sisi sote 
tumeshuhudia. Lakini kwamba roho yake 
hurudi kwa Mungu hatuoni kwa macho. 
Huenda tunajiuliza, Je, ni kweli? Na kama 
roho ikimrudia Mungu inaenda kukaa 
wapi? 

Lazaro wawili
Yesu alipopata habari ya kifo cha rafiki 
yake, Lazaro wa Bethania, aliwaambia 
wanafunzi wake kuwa Lazaro amelala tu, 
... lakini ninakwenda nipate kumwamsha 
(Yn 11:11-14). Ndivyo tunavyoamini 
kuhusu kifo cha wale waliompokea Yesu 
kama Bwana na mwokozi wa maisha yao. 
Wamelala mauti huku wakingoja Mungu 
atawaamsha tena. Kwao kifo ni kama usi-
ngizi tu. Ni njia ya kuelekea uzima wa 
milele.

Katika Lk 16:19-31 Yesu anatuambia 
habari ya Lazaro mwingine. Baada ya ku-
fa, huyo yuko “kifuani mwake Ibrahimu” 
ambapo anafarijiwa baada ya maisha 
magumu hapa duniani. Ni neno la mfa-
no linalotaka kutuambia kwamba Lazaro 
amekusanyika pamoja na watu wa imani. 
Yupo nao “peponi”, kama Yesu alivyom-
wambia yule mhalifu (Lk 23:43).

Lakini yupo mwingine pia katika 
habari hizo. Ni yule tajiri aliyeishi bila 
kumjali Mungu na amri zake. Anapo-
kufa anajikuta “kule kuzimu ... alipokuwa 
katika mateso”. Yesu anaongeza kwamba 
kati ya Lazaro na huyo tajiri “kumewe-
kwa shimo kubwa, ili wale watakao kutoka 
huku [aliko tajiri] kwenda [aliko Lazaro] 
wasiweze”. 

Yaani, baada ya kifo cha kimwili kuna 
mahali pawili tofauti sana, na kile kitaka-
choamua tutakwenda wapi ni jinsi tulivyo- 
amini na kuishi tukiwa hapa duniani. 
Baadaye hakuna kubadilisha mahali.

Jibu la kifo cha Yesu 
Tunapotafakari juu ya kifo, tunaweza ku-
pata ukweli kamili kupitia kifo cha Yesu 
Kristo. “Alizichukua dhambi zetu katika 
mwili wake juu ya mti”, akafa, “ili ... tuwe 
hai kwa mambo ya haki” aliyoleta Yesu 
kwa namna hiyo (1 Pet 2:24). Yesu haku-
toweka tu alipokufa, bali alifufuka siku ya 
tatu, na sasa yuko kama mshindi mkono 
wa kuume wa Mungu. 

Ukweli huu huwapa waamini uhakika 
kuwa baada ya maisha ya hapa duniani 
watakwenda kukaa pamoja na Yesu milele. 

Kuna maisha baada ya haya!

Mtu akifa, je! Atakuwa 
hai tena? Wengi 
wameuliza kama 
Ayubu (Ayu 14:14). 
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Yote yatakuwa mapya
Kama tulivyoona kuhusu kuumbwa kwa 
mwanadamu, sura mbili za kwanza za 
Biblia husimulia uumbaji wa Mungu wa 
maskani ya wanadamu iliyokuwa kamili. 
Sura mbili za mwisho za Biblia pia husi-
mulia uumbaji mkamilifu wa maskani ya 
wanadamu. 

Huu ni uumbaji mpya, baada ya ule wa 
awali kuharibiwa na dhambi. Mara zote 
Biblia hutuambia kuwa maskani ya milele 
ya watakatifu ni mahali halisi. Kama vile 

Yesu alivyofufuka kimwili, ataubadili 
mwili wa unyonge wa wanaomwamini, 
upate kufanana na mwili wake wa utuku-
fu, kwa uweza ule aliopewa baada ya ku-
fufuka kwake.

Kwa uweza huo Yesu atavitiisha hata 
vitu vyote viwe chini yake (Flp 3:21). 
Kwa hiyo Yohana anaeleza katika kitabu 
cha Ufunuo juu ya mbingu mpya na nchi 
mpya, kama vile kutakuwa na Yerusalemu 
mpya. 

Mji huu mtakatifu wa Mungu unaele- Christian & James Sabuni

zwa kuwa hauna vilio wala maumivu, 
tena maombolezo hayatakuwepo tena. 
Njia pekee ya kuingia ndani yake ni Yesu 
(Mdo 4:12). Ni mji ambao wale walioko- 
mbolewa kwa damu ya Yesu watakaa 
daima pamoja na Bwana wao mpendwa. 
Kama wamwaminio Yesu wa-livyo pamo-
ja naye sasa, na wanapokufa, watakuwa 
pamoja naye hata milele.

Ikoje na waliomkataa Yesu?
Mungu ameweka siku atakayowahuku-
mu watu wote kwa haki, kwa mtu yule 
aliyemchagua. Mtu huyu ni Yesu aliyefu-
fuka katika wafu (Mdo 17:31). Sisi sote 
tutasimama mbele ya kiti cha hukumu cha 
Kristo, ili kila mmoja apate kulipwa kwa 
ajili ya yale ambayo yametendwa katika 
mwili wake, yakiwa mema au mabaya (2 
Kor 5:10). 

Haijalishi kama tuko hai Yesu akija 
au tutakuwa makaburini. Yesu anasema 
kwamba pia wote waliokufa wataisikia 
sauti yake. Nao watatoka; wale waliofanya 
mema kwa ufufuo wa uzima, na wale wali-
otenda mabaya kwa ufufuo wa hukumu 
(Yn 5:29).

Yesu anaeleza pia hayo matendo anayo-
zungumzia ni matendo ya aina gani. Ka-
tika mfano wake kuhusu atakavyowatenga 
wote katika makundi hayo mawili, ma-
tendo yote anayotaja ni yale yaliyotende-
wa au kutotendewa juu ya “ndugu zake”. 
Yaani, Yesu atatumia matendo ya imani 
katika yeye mwenyewe kama kigezo au 
kipimo.

Hiyo ni sababu kwa nini wengine 
watapata hukumu kali: Wamemkataa 
Yesu. Hali yao hiyo ya kutokuwa na uhu-

siano naye walipoishi hapa duniani, itae-
ndelea hata baada ya kufa na kupitia kiti 
cha hukumu cha Kristo. Watasikia Yesu 
akiwaambia, Ondokeni kwangu, mlio-
laaniwa, mwende katika moto wa milele, 
aliowekewa tayari Ibilisi na malaika zake 
(Mt 25:41). 

Mwenye neno la mwisho
Hukumu hiyo siyo kama Mungu alivyo-
kusudia tangu milele. Mahali hapo pa 
hukumu alipaandaa kwa ajili ya Shetani 
tu. Lakini kila anayechagua uongo badala 
ya ukweli atashiriki hukumu yake aliye 
baba wa uongo.

Kwa hiyo, kama Yesu anavyotuo-
nya, afadhali mwogopeni yule awezaye 
kuangamiza mwili na roho pia katika je-
hanum (Mt 10:28). Huyu ndiye pia yule 
awezaye kuwaokoa kabisa wao wamjiao 
Mungu kwa yeye; maana yu hai sikuzote 
ili awaombee (Ebr 7:25).
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